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UAMUZI NA.6 WA GHARAMA ZA MWINGILIANO BAINA YA MITANDAO YA WATOA 

HUDUMA ZA MAWASILIANO YA SIMU KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA, UMETOLEWA JUNI, 2023. 

 

1.0      UTANGULIZI 

 

Uamuzi huu umefanywa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172 

ya Sheria za Tanzania (Ikirejewa kama Sheria ya TCRA). Kwa kuzingatia matakwa ya 

Kifungu cha 18(2) (b) na 18 (5) cha Sheria ya TCRA, 2003, Jopo la Uchunguzi lilifanya 

uchunguzi wa gharama za mwingiliano kuanzia tarehe 13 hadi 26 Juni, 2023 ili kupata maoni 

kutoka kwa wadau. Jopo la Uchunguzi lilizingatia pamoja na mambo mengine, ripoti ya utafiti 

wa gharama za kutoa huduma za mawasiliano nchini, uliofanywa na kampuni ya ushauri ya 

M/S Incyte Consulting Ltd. Utafiti ulitumia njia mseto ya kukokotoa gharama za mwingiliano 

(Hybrid Long Run Incremental Cost Study Methodology-LRIC+).  

 

Uamuzi huu utajulikana kama Uamuzi Na.6 uliotolewa mwaka 2023 kuhusu gharama za 

mwingiliano baina ya watoa huduma za mawasiliano nchini (hapa inajulikana kama 

"Uamuzi"). Uamuzi huu utaanza kutumika kuanzia tarehe Januari Mosi, 2023 na utatumiwa 

na watoa huduma za mawasiliano katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

2.0     MATOKEO YA JOPO LA UCHUNGUZI 

 

Baada ya kupitia kwa kina ripoti ya uchunguzi wa gharama za mwingiliano, Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania (TCRA) inakubaliana na matokeo ya Jopo la Uchunguzi ambalo 

lililoteuliwa kwa mujibu wa Kanuni ya 6(1) ya TCRA (Procedure for Rules of Inquiry) Rules, 

2004. Notisi ya Uchunguzi ilichapishwa katika Gazeti la Serikali kama Tangazo la Serikali 

Na.395A tarehe 13 Juni 2023. Notisi hiyo pia ilichapishwa katika magazeti ya kila siku 

ambayo ni gazeti la Daily News, Mwananchi na Habari Leo tarehe 14 Juni 2023. Notisi ya 

Uchunguzi ilitolewa kwa watoa huduma za mawasiliano nchini pamoja na wadau wengine 

waliotajwa kwenye Notisi ya Uchunguzi. 

 

Uchunguzi ulifanyika kwa kuzingatia takwa la utoaji wa uamuzi wa gharama za mwingiliano 

kulingana na Kifungu cha 18(2) (b) na 18 (5) cha Sheria ya TCRA. Mchakato wa uchunguzi 

ulihusisha mapitio ya nyaraka mbalimbali, mashauriano, maoni kutoka kwa wadau na umma 

kwa ujumla. Hatimaye, Jopo la Uchunguzi lilitoa ripoti ambayo iliwasilishwa kwa Bodi ya 

TCRA tarehe 26 Juni, 2023. 
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Mamlaka inakubaliana na matokeo ya Jopo la Uchunguzi kwamba kila mtoa huduma 

anaukiritimba katika huduma za simu zinazoishia kwenye mtandao wake. Ili kukuza ushindani 

katika soko, kuna umuhimu wa kuingilia gharama za mwingiliano. Pia, TCRA inakubaliana na 

pendekezo la kupunguza gharama za mwingiliano lililowasilishwa na Jopo la Uchunguzi. 

 

TCRA imeridhika kwamba, Jopo la Uchunguzi liliridhishwa na njia iliyotumika katika kufanya 

utafiti wa gharama za mwingiliano, na kuwa njia hiyo ndiyo msingi katika kubainisha gharama 

za mwingiliano kwa sababu inazingatia gharama halisi za sasa na zijazo, kupitia mtoa 

huduma mwenye kutumia teknolojia ya kisasa kwa ufanisi (Modern Efficient Operator-MEO). 

 

Kwa ujumla, wadau walikuwa na maoni tofauti kuhusu viwango vya gharama za mwingiliano 

zilizopendekezwa, kwa hoja kwamba kiwango cha juu cha gharama za mwingiliano 

kinahitajika ili kuvutia uwekezaji na kudumisha uendelevu wa kipato kwa upande mmoja. Kwa 

upande mwingine gharama za mwingiliano ziliperndekezwa  ziwe chini ili kuhakikisha 

kwamba huduma zinapatikana kwa bei nafuu. 

 

3.0 UAMUZI 

 

Kwa kuzingatia maelezo hapo juu, TCRA inatoa maamuzi yafuatayo: 

 

3.1 Inaidhinisha gharama za mwingiliano baina ya mitandao ya watoa huduma za 

mawasiliano za simu katika mtiririko wa miaka mitano kama zilivyooneshwa kwenye 

Jedwali 1. 

 

Jedwali 1: Gharama za mwingiliano (TZS/Dakika) kuanzia Januari Mosi, 2023 

hadi 31 Disemba 2027: 

Mwaka 
Januari 

Mosi, 2023 

Januari 

Mosi, 2024 

Januari 

Mosi, 2025 

Januari 

Mosi, 2026 

Januari 

Mosi, 2027 

Gharama za 

mwigiliano kwa dakika  

 
1.86 

 
1.76 

 
1.68 

 
1.60 

 
1.52 

 

3.2 Gharama za mwingiliano zitahusisha simu zote za ndani zinazoishia katika mitandao 

ya watoa huduma za mawasiliano katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

  

3.3 Watoa huduma za mawasiliano wako huru kujadiliana, kukubaliana na kutumia 

gharama za mwingiliano ambazo ni za chini kuliko zile zilizotolewa kupitia uamuzi huu;  

 

3.4  Watoa huduma za mawasiliano wanatakiwa kuingia mikataba mipya ya gharama za 

mwingiliano na kuwasilisha nakala nza mikataba hiyo TCRA kabla ya tarehe 31 Julai, 

2023. 
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